VÍ DỤ MINH HOẠ.VÍ DỤ 1
2. Ví dụ minh hoạ.
Ví dụ 1 :Trộn 200ml hơi hợp chất A với 1000ml O
2
dư rồi đốt thu được hỗn hợp khí cĩ
thể tích bằng 1600ml. Cho hơi nước ngưng tụ cịn lại 800ml và cho qua dung dịch KOH dư
thấy cịn lại 200ml. Xác định CTPT của A, biết các khí đo cùng điều kiện t
0
, p.
Giải :
Theo đề : V
H2O
= 1600 – 800 = 800ml
V
CO2
= 800 – 200 = 600ml
V
O2 dư
= 200ml => VO
2pư
= 800ml.
Đặt CTTQ của hợp chất hư?u cơ là C
x
H
y
O
z
.
y zyH
2
O
PTPƯ cháy : C
x
H
y
O
z
+
( )t
0
x O
2
xCO
2
+
4 22yml
1ml
( )x ml xml
200ml 800ml 600ml 800ml
x x y=>
1 4 2 => x = 3 ; y = 8 ; z = 2 => CTPT : C
3
H
8
O
2
200 800 600 1600Ví dụ 2 :Đốt cháy 400ml hỗn hợp CxHy và N
2
bằng 900ml O
2
. Hỗn hợp khí thu được
là 1400ml, cho hơi nước ngưng tụ cịn lại 800ml. Cho qua dung dịch KOH dư cịn lại
400ml. Xác định CTPT , các khí đo ở cùng điều kiện t
0
, p.
Giải.
Theo đề ta cĩ : V
H2O
= 1400 – 800 = 600ml
V
CO2
= 800 – 400 = 400ml
Aùp dụng ĐLBTNT ta cĩ : V
O2
cĩ trong H
2
O =
6002=300ml
V
O2
trong CO
2
= 400 ml
=> V
O2 dư
= 900 – (300+400) = 200 ml
=> V
N2
= VCxHy = 200 ml.
x yO
2
PTPƯ cháy : C
x
H
y
+
( )4x yml xml
1ml
( )200ml 700ml 400ml 600ml
xy x y=>
1 4 => x = 2 ; y = 6. Vậy CTPT là C
2
H
6
200 700 400 1200Ví dụ 3 :Đốt cháy 6,2 gam một hợp chất hữu cơ A phải dùng 5,6 lít O
2
đktc thu được
V
CO2
: V
H2O
= 2 : 3. Biết dA
/H2
= 31. Xác định CTPT của A, các khí đo cùng điều kiện t
0
,p.
Theo đề ta cĩ : M
A
= 62 => nA = 0,1 mol.
n
O2
= 0,25 mol.
Đặt CTPT của A : C
x
H
y
O
z
.
x O
2
t
0
xCO
2
+
0,1 mol
( )x 0,1mol 0,1xmol 0,05y mol
Ta cĩ hệ phương tr?nh :
( )0,1 0, 25x 12 16 62y6x y zVậy CTPT C
2
H
6
O
2
0,1 2z 0,05 3Ví dụ 4 :Đốt cháy 4,4 gam chất hữu cơ A phải dùng 5,6lít O
2
đktc, thu được V
CO2
=
V
H2O.
Xác d?nh CTPT của A, biết dA
/kk
= 3,04.
Theo đề ta cĩ : M
A
= 88g => n
A
= 0,05mol
n
O2
= 0,25 mol
0,05 mol
( )x 0,05mol 0,05xmol 0,025y mol
( )0,05 0, 25 12 16 888Ta cĩ hệ phương trình :
Vậy CTPT C
4
H
8
O
2
x y0,05 0,025Ví dụ 5 :Đốt cháy hồn tồn 0,8 lít hỗn hợp gồm hiđrocacbon A và CO
2
bằng 3,5 lít O
2
dư thu được 4,9 lít hỗn hợp khí. Nếu cho hơi nước ngưng tụ thì cịn lại 2,5 lít. Hỗn hợp khi
cho qua bình chứa P nung nĩng thì cịn lại 2 lít (các khí đo cùng đk). Xác định CTPT của
hiđrocacbon A.
Theo đề ta cĩ :
V
H2O
= 4,9 – 2,5 = 2,4 lit
V
CO2
= 2lit (gồm CO
2
ban đầu và CO
2
sinh ra)
V
O2dư
= 2,5 -2 = 0,5 lit => VO
2pư
= 3 lít.
Đặt CTTQ của A : C
x
H
y
, a là thể tích của CO
2